hujambo msikilizaji hii ni nhk world radio japan ni wakati wa kipindi cha jifunze kijapani mwenyeji wako ni mimi asha juma na mimi ni paul alons tufurahie kujifunza kijapani pamoja leo tutajifunza somo la kumi na mbili usemi wetu wa msingi kwa hii leo ni i nihoikimashtaka ni yani ulikuja lini nchini nchiniapai muhusika mkuu wa kipindi hiki ni ana mwanafunzi kutoka thailand leo kuna karamu inayofanyika katika bweni la wanafunzi wa kigeni ambako ana anaishi sasa tusikiliza mazungumzo ya somo la kumi mbiiodorigoi sasa hebu nikuelezee kuhusu mazungumzo ya somo la leo sakura amemuuliza rodrigo Rodorigo san wa igaikimata yani rodrigo ulikuja lini nchini japani Rodorigo san ni namna ya kumuita rodrigo kwa heshima wa. inaonyesha mada Itsu. ni lini nihon ni japan ni inaonyesha mahali wakati au hali fulani hapa inaonyesha kule ambako rodrigo ameenda imashta ni ulikuja ni wakati uliopita wa kitenzi cha i yaani kuja ili ubadilishe umbo la kitenzi cha mas na kuwa katika wakati uliopita unabadilisha mas na kuwa mashta au siyo hiyo ni sawa kabisa ukiongeza ka mwisho wa sentensi na kuitamka kwa toni ya juu unaweza kubadilisha sentensi na kuifanya kuwaswali rodrigo anajibu sanga ni kimashta nilikuja mwezi wa tatu sanga ni mwezi wa tatu inajumuisha namba sam yani tatu na ga yani mwezi ni inaonyesha wakati kimashta nilikuja asha hebu tafadhali nifundishe namna ya kutaja miezi kwa kijapani sawa unapotaka kusema mwezi gani unaongeza kwenye namba lakini kwa mwezi wa ne saba na tisa unatumia namna nyingine ya kutamka miezi hiyo si, shichi, ku. mwezi wa nne ni h mwezi wa saba ni ch mwezi wa tia ni Kugatsu. sasa turudi tena kwenye mazungumzo ya leo sakura anamuuliza rodrigo iooseka i areta tayari umeshazoea maisha ya japani kufikia sasa ni tayari ni kielezi nihon ni japan no. inaunganisha nomino mbili mbilisek ni maisha kwa hiyo ioseka inamaanisha maisha nchini japani ni. kwenye nihn no ni inaonyesha hali nareta ni umezoea inaonyesha wakati uliopita waneno naremas kuzoea pia nareta inaonyesha hali ya wakati timlifu subiri kidogo hali inayoonyesha wakati uliopita waneno naremas ni naremasta ama sivyo ndivyo namna ya kawaida ya kusema naremashta yani nilizoea ni nareta sakura alipozungumza na rodrigo anajieleza kwa namna ya kawaida kwa sababu yeye ni mkuu wake nareta inamalizikia na ta vitenzi vinavyomalizikia na ta vinafahamika kama vitenzi vya umbo la ta halafu rodrigo anajibu e, yaani ndiyo kwa kiasi fulani e. ni ndio ni jibu linaloonyesha kukubali lakini ikiwa utasema e, ma. Unaonyesha kwamba umekubali kwa kiasi fulani. Sasa tusikilize tena mazungumzo ya somo la 12. Rodrigo-san wa nitsu Nihon ni kimashita ka? 3gatsu ni ikimashita. Mou Nihon no seikatsu ni nareta? Maa. <tip> <tip> <tip> na sasa ni kona ya mwalimu tufundishe msimamizi wa kona hii ni profesa kane tokunaga ambaye atatufundisha mambo ya msingi kwa hii leo leo tumejifunza kuhusu vitenzi vya umbo la ta tafadhali tufundishe namna ya kubadilisha vitenzi vya umbo la mas hadi vitenzi vya umbo la ta tumuulize mwalimu matasigoema mwalimu anasema vitenzi vya umbo umboa ni aina ya vitenzi vilivyonyambuliwa ambavyo vinaishia na t au d ni vya wakati uliopita au wakati timilifu hebu nikuelezee vile unavyoweza kubadilisha vitenzi vya umbo la mas hadi umbo la namna ya msingi ni kubadilisha mas iwe yani kuzoea inajeuka na kuwa nareta utagundua ya kwamba naremas silabi iliyopo tu kabla ya tuy ni re na irabu yake ni e umbo hili hutumika katika vitenzi vyote vilivyo na irabu kwenye silabi inayokuja kabla tu ya mas ambayo ni e na baadhi ya vitenzi vilivyo na irabu kwenye silabi kabla tu ya mas ni i katika namna nyingine sio tu unabadilisha mas lakini pia silabi moja kabla tu ya neno hilo ikiwa silabi kabla ya mas ni ri unabadilisha ri na mas kwa pamoja rimas iwe t kwa hiyo atimarimas yani kukusanyika inakuwa atimata kanuni hii pia inatumika ikiwa silabi kabla ya mas ni i au chi. hapa pia unabadilisha i au chi. Na kwa pamoja iwe ta ikiwa silabi kabla tu ya mas, ni mi ni au bi unabadilisha silabi zote na mas na kuwa nda kwa mfano yoma inayomaanisha kusoma inageuka na kuwa yonda tukariri nyimbo hii kwa pamoja Iti. sasa ikiwa silabi kabla ya mas ni ki unabadilisha ki na mas ziwe ita kwa hiyo kikimas yaani kusikiliza inageuka na kuwa kita ikiwa silabi kabla ya mas ni gi unabadilisha silabi gi na mas ziwe ida isogimas ni kufanya haraka inageuka iwe isoida ikimas yaani kwenda ndiyo pekee ambayo haifuati kanuni hiyo inakuwa ita na wimbo wa sehemu hii ni kitkktkit kwa hakika jinsi ya kutengeneza vitenzi vya umbo la ta ni sawa na vile unavyoweza kutengeneza vitenzi vya umbo la te jinsi ulivyojifunza katika somo la 8 9 na unaweza kubadilisha te kwa kuwa ta na d kwa kuwa da hayo ndiyo tuliyokuandalia katika kona ya mwalimu tufundishe na sasa ni kona ya tanakali sauti hao bila shaka wanazungumza kwa furaha au hiyo ni kweli kuna neno linaloelezea vile ambavyo kundi la watu linavyofurahia kwa pamoja vai, vai. Vai, vai. kuna neno sawia na hilo linaelezea vile ambavyo kundi kubwa la watu wanafanya kelele kwa kuzungumza baina yao kabla ya kukamilisha somo la leo ni wakati wa tafakuri ya ana Eto, kila mmoja amependa mchuzi wa kari niliyopika wa asili ya aiand nimesikia japani kuna aina ya kari za mtindo wa kwao ambazo ni maarufu sana kwa watoto bila shaka umefurahia somo la kumi na mbili useme wetu wa msingi ni iti nihonni kimashtaka yani ulikuja lini nchini japani katika kipindi kijacho utaendelea kusikia vile mambo yatakavyokuwa kwenye karamu usikose kujumuika nasi